Xin chào, Bạn
LĨNH VỰC HỎI ĐÁP
Nhà - Đất - Xây dựng
Cách tính thời điểm vi phạm xây dựng?
Gửi ngày : 01/06/2009.
Hỏi :
Nhà tôi có giấy phép xây dựng do UBND quận cấp vào cuối tháng 4-2004. Biên bản hoàn công do bên thi công ký vào cuối tháng 8-2004. Trên thực tế, nhà tôi xây dựng tăng một lầu so với giấy phép xây dựng. Vậy tôi có được hợp thức hóa phần xây dựng sai phép hay không?
Trả lời :

Theo khoản 4 Điều 15 Quyết định số 54 ngày 30-3-2007 của UBND TP.HCM thì nhà ở được xây dựng không phép, sai phép sau ngày 1-7-2004 được xử lý theo quy định khác của UBND TP trước khi cấp “giấy hồng”. Tuy nhà ông được cấp giấy phép xây dựng trước ngày 1-7-2004 nhưng nhà ông xây đến cuối tháng 8-2004 mới xong nên chưa có cơ sở để xác định ông vi phạm xây dựng vào thời điểm nào.

Nếu chứng minh được đã xây nhà sai phép vào trước ngày 1-7-2004, ông có thể làm thủ tục xin cấp “giấy hồng” cho cả phần diện tích xây sai phép. Ngược lại, ông phải đợi đến khi có hướng dẫn mới thì mới có cơ sở xin cấp “giấy hồng”.

Bởi Nguyễn Thị La. Phó phòng Tài nguyên và Môi trường quận 3, TP Hồ Chí Minh
ĐẶT CÂU HỎI CỦA BẠN
Xin hãy điền đầy những yêu cầu ở form sau. Chúng tôi chỉ trả lời những câu hỏi được nhập bằng tiếng Việt đầy đủ.
Họ và tên : *  
Tổ chức :
Email : *
Lĩnh vực :
Câu hỏi : * (Tối đa 1500 ký tự)
Mã bảo vệ : *