Xin chào, Bạn
LĨNH VỰC HỎI ĐÁP
Hôn nhân - Gia đình
Chia tài sản chung trong thời kỳ hôn nhân
Gửi ngày : 17/09/2009.
Hỏi :
Vợ chồng tôi ly thân đã mấy năm nay, nhưng không muốn ly hôn. Để tránh sau này tranh chấp, chúng tôi muốn thỏa thuận chia tài sản chung khi còn hôn nhân có được không? Chúng tôi phải làm gì?
Trả lời :
Điều 29 - Luật Hôn nhân và Gia đình quy định:

1. Khi hôn nhân tồn tại, trong trường hợp vợ chồng đầu tư kinh doanh riêng, thực hiện nghĩa vụ dân sự riêng hoặc có lý do chính đáng khác thì vợ chồng có thể thỏa thuận chia tài sản chung; việc chia tài sản chung phải lập thành văn bản; nếu không thỏa thuận được thì có quyền yêu cầu tòa án giải quyết.

2. Việc chia tài sản chung của vợ chồng nhằm trốn tránh thực hiện nghĩa vụ về tài sản không được pháp luật công nhận.

Theo quy định trên thì vợ chồng chị có thể thỏa thuận chia tài sản chung trong thời kỳ hôn nhân, miễn là có lý do chính đáng và không có việc nhằm trốn tránh thực hiện nghĩa vụ về tài sản.

Việc thỏa thuận chia tài sản chung của vợ, chồng trong thời kỳ hôn nhân được lập thành văn bản và ghi rõ các nội dung sau đây:

a) Lý do chia tài sản;

b) Phần tài sản chia (bao gồm bất động sản, động sản, các quyền tài sản); trong đó cần mô tả rõ những tài sản được chia hoặc giá trị phần tài sản được chia;

c) Phần tài sản còn lại không chia, nếu có;

d) Thời điểm có hiệu lực của việc chia tài sản chung;

đ) Các nội dung khác, nếu có.

Văn bản thỏa thuận chia tài sản chung của vợ chồng phải ghi rõ ngày, tháng, năm lập văn bản và phải có chữ ký của cả vợ và chồng; văn bản thỏa thuận có thể có người làm chứng hoặc được công chứng, chứng thực theo yêu cầu của vợ chồng hoặc theo quy định của pháp luật.

Trong trường hợp vợ, chồng không thỏa thuận được về việc chia tài sản chung, thì cả hai bên hoặc một bên có quyền yêu cầu tòa án giải quyết.

Nguồn: Báo Điện tử An ninh thủ đô

 

Bởi LS. Bạch Tuyết Hoa. Văn phòng LS Phúc Thọ
ĐẶT CÂU HỎI CỦA BẠN
Xin hãy điền đầy những yêu cầu ở form sau. Chúng tôi chỉ trả lời những câu hỏi được nhập bằng tiếng Việt đầy đủ.
Họ và tên : *  
Tổ chức :
Email : *
Lĩnh vực :
Câu hỏi : * (Tối đa 1500 ký tự)
Mã bảo vệ : *