Xin chào, Bạn
LĨNH VỰC HỎI ĐÁP
Hôn nhân - Gia đình
Người vợ đang có thai vẫn có quyền yêu cầu ly hôn
Trần Thị Hương, TP Vũng Tàu. Gửi ngày : 02/10/2009.
Hỏi :
Vợ chồng tôi mua được một căn hộ chung cư trả góp (đã trả gần hết), chúng tôi đã có một cháu 4 tuổi và hiện tại tôi đang mang bầu 3 tháng. Hiện cuộc sống của vợ chồng tôi thường xuyên mâu thuẫn, tôi muốn đơn phương ly hôn thì có được không? Việc nuôi con và phân chia tài sản Tòa án sẽ giải quyết thế nào? Thủ tục phải tiến hành ra sao?
Trả lời :
Theo quy định tại Điều 85 và Điều 91 Luật Hôn nhân và Gia đình thì: Vợ, chồng hoặc cả hai người có quyền yêu cầu tòa án giải quyết việc ly hôn. Việc hạn chế quyền yêu cầu ly hôn khi vợ có thai hoặc đang nuôi con dưới mười hai tháng tuổi chỉ áp dụng đối với người chồng.

Vì vậy, mặc dù đang mang thai 3 tháng, bạn vẫn có quyền đơn phương gửi đơn yêu cầu xin ly hôn. Khi một bên vợ hoặc chồng yêu cầu ly hôn mà hòa giải tại tòa án không thành thì tòa án xem xét, giải quyết việc ly hôn.

Việc nuôi con và phân chia tài sản tòa án sẽ giải quyết theo nguyên tắc: Vợ, chồng tự thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, quyền và nghĩa vụ mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; nếu không thỏa thuận được thì tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ chín tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con. Về nguyên tắc, con dưới ba tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, nếu các bên không có thỏa thuận khác.

Tài sản chung của vợ chồng (gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất kinh doanh và những thu nhập hợp pháp khác của vợ chồng trong thời kỳ hôn nhân...) sẽ được chia đôi, nhưng có xem xét hoàn cảnh của mỗi bên, trình trạng tài sản, công sức đóng góp của mỗi bên vào việc tạo lập, duy trì, phát triển tài sản này.

Theo các quy định nói trên, nếu nhận thấy mâu thuẫn vợ chồng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, không thể hàn gắn được, thì chị có thể đơn phương làm đơn ly hôn. Đơn ly hôn cần nêu rõ lý do xin ly hôn, các yêu cầu về nuôi con, về phân chia tài sản chung... và gửi đến TAND cấp quận, huyện nơi vợ chồng chị cư trú, kèm theo các giấy tờ chứng minh cho yêu cầu của mình (giấy đăng ký kết hôn, giấy khai sinh của con, hợp đồng mua bán nhà trả góp...).

Nguồn: Báo Công an nhân dân điện tử
Bởi Luật sư Nguyễn Thị Hải Hương. Công ty Luật Hồng Hà
ĐẶT CÂU HỎI CỦA BẠN
Xin hãy điền đầy những yêu cầu ở form sau. Chúng tôi chỉ trả lời những câu hỏi được nhập bằng tiếng Việt đầy đủ.
Họ và tên : *  
Tổ chức :
Email : *
Lĩnh vực :
Câu hỏi : * (Tối đa 1500 ký tự)
Mã bảo vệ : *