Xin chào, Bạn
LĨNH VỰC HỎI ĐÁP
Nhà - Đất - Xây dựng
Việt kiều nào được mua nhà?
Lê Thị Phương Thảo. 3 Madeleine 68200 Mulhouse France. Gửi ngày : 01/06/2009.
Hỏi :
Năm 2001, tôi kết hôn với một Việt kiều Pháp và sau đó tôi theo chồng định cư tại Pháp. Hiện nay, tôi đang mang hai quốc tịch Pháp, VN. Vậy tôi có thuộc diện được đứng tên mua nhà ở trong nước hay không?
Trả lời :

Theo Điều 126 Luật Nhà ở, những người VN định cư ở nước ngoài sau đây được phép mua nhà ở tại VN: người về đầu tư lâu dài tại VN, người có công đóng góp với đất nước, nhà hoạt động văn hóa, nhà khoa học có nhu cầu về hoạt động thường xuyên tại VN nhằm phục vụ sự nghiệp xây dựng đất nước, người được phép về sống ổn định tại VN và các đối tượng khác do Ủy ban Thường vụ Quốc hội quy định.

Ngoài ra, các Việt kiều đã về VN cư trú với thời hạn được phép từ sáu tháng trở lên được sở hữu một nhà ở riêng lẻ hoặc một căn hộ.

Bà sẽ được đứng tên mua một căn nhà tại VN nếu thuộc một trong các đối tượng nêu trên.

Bởi Nguyễn Quang Thắng. Trưởng phòng Công chứng số 1 TP.HCM
ĐẶT CÂU HỎI CỦA BẠN
Xin hãy điền đầy những yêu cầu ở form sau. Chúng tôi chỉ trả lời những câu hỏi được nhập bằng tiếng Việt đầy đủ.
Họ và tên : *  
Tổ chức :
Email : *
Lĩnh vực :
Câu hỏi : * (Tối đa 1500 ký tự)
Mã bảo vệ : *